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DKT. NDUGULILE AHIMIZA TAASISI ZA
SERIKALI KUTUMIA KITUO CHA
TAIFA CHA DATA KUHIFADHI TAARIFA ZAO

aziri wa Mawasiliano na Teknolojia ya
WHabari, Dkt. Faustine Ndugulile amehimi-
za taasisi za Serikali kutumia Kituo cha
Taifa cha Kuhifadhi Data (NIDC) kuhifadhi taarifa
zao kwa kuwa ni sehemu salama, ina miundom-
binu na mifumo ya TEHAMA ya kisasa na ina wata-

alamu wabobezi na ina nafasi ya kutosha kwa ajili
ya kupangisha mifumo.

Dkt. Ndugulile ameyasema hayo wakati wa zi-
ara yake ya kutembelea NIDC, Dar es Salaam am-
bapo aliambatana na Naibu Waziri wake, Mhandi-
si Kundo A. Mathew, Katibu Mkuu, Dkt. Zainabu
Chaula, Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la Mawasilia-
no Tanzania (TTCL), Waziri Kindamba na watenda-
jiwa Wizara hiyo na kubaini kuwa ni taasisi 84 tu za
Serikali zinatumia NIDC kati ya taasisi 149 zinazo-
hifadhi taarifa zake kwenye kituo hicho.

Amezikumbusha taasisi za Serikali kuzingatia
agizo la Rais wa Jamhuri ya Muungano wa
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Tanzania, Dkt. John Pombe Joseph Magufuli alilo-
litoa alipotembelea NIDC kuzindua Mfumo wa
Kielektroniki wa Kukusanya Mapato (electronic
Revenue Collection System - eRCS) mwaka 2017
ambapo umeiwezesha NIDC kuongeza makusan-
yo ya mapato yake kutoka shilingi bilioni 1.4 mwa-
ka 2019 na kufikia shilingi bilioni 2.76 mwaka 2020.

Naye Naibu Waziri, Mhandisi Kundo A.
Mathew ameipongeza NIDC kwa kutengeneza mi-
fumo mbali mbali ya TEHAMA ambayo inaiweze-
sha Serikali kuongeza makusanyo ya mapato na
kurahisisha maisha kuendana na mahitaji ya wa-
nanchi ikiwemo kulipa tiketi ya mabasi ya njia ya
mtandao; kuweka mafuta kwenye gari; kulipa kiin-
gilio kwenye uwanja wa mpira



wa Benjamin Mkapa; usafiri wa kivuko cha Kigam-
boni; usajili wa leseni BRELA; na maegesho ya
magari uwanja wa ndege wa Dar es Salaam.

Katibu Mkuu, Dkt. Zainab Chaula amewaele-
za watendaji wa NIDC washirikiane kwa karibu na
wataalamu wa Wizarani ili kuhakikisha kuwa Serika-
li inaendelea kuwahudumia wananchi kwa kutumia
TEHAMA ili kuokoa muda wao kutafuta huduma
za Serikali badala yake watumie kufanya kazi na
kuongeza uzalishaji mali.

Meneja wa NIDC, Geofrey Mpangala amese-
ma kuwa wateja wanaotumia kituo hicho wamepun-
guza gharama za uendeshaji na uwekezaji kwenye
taasisi zao kwa kuwa hawajengi miundombinu na
mifumo ya TEHAMA,; wateja wanapata viwango vya
juu vya data yenye kasi na uhakika wa usalama wa
data zao na huduma zinatolewa kituni hapo kwa saa
24.

Mkurugenzi Mkuu wa TTCL, Waziri Kindamba
amemshukuru Dkt. Ndugulile kwa ziara yake kwa
kuwa imeongeza ari na shauku ya utendaji kazi kwa
wataalamu wa NIDC ikiwa ni pamoja na kuongeza
idadi ya wateja na mifumo ya TEHAMA ili kurahisi-
sha huduma kwa wananchi.

Waziri wa Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Dkt. Faustine
Ndugulile akisisitiza jambo kwa wafanyakazi wa Kituo cha Taifa
cha Kuhifadhi Data (hawapo pichani) wakati wa ziara yake ya
kutembelea taasisi hiyo, Dar es Salaam. Anayesikiliza ni Katibu
Mkuu wa Wizara hiyo, Dkt. Zainab Chaula.
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Waziri wa Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Dkt. Faustine Ndu
gulile akijadiliana jambo na Meneja wa Kituo cha Taifa cha Kuhifadh
Data, Godfrey Mpangala (wa pili kushoto) wakati wa ziara yake Ki
tuoni hapo, Dar es Salaam. Wa kwanza kushoto ni Naibu Waziri,
Mhandisi Kundo A. Mathew na wa tatu kushoto ni Katibu Mkuu, Dkt.
Zainab Chaula, wote wa Wizara hiyo.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Mawasiliano na Teknolojia ya Habari,
Dkt. Zainab Chaula akizungumza na wafanyakazi wa Kituo cha
Kuhifadhi Data (hawapo pichani) wakati wa ziara ya Waziri wa Wiz-
ara hiyo, Dkt.Faustine Ndugulile (wa kwanza kushoto) ya kutembe-
lea taasisi hiyo. Wa nne kulia nia Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la
Mawasiliano Tanzania, Waziri Kindamba.
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Naibu Waziri wa Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Mhandisi
Kundo A. Mathew akizungumza na wafanyakazi wa Kituo cha Taifa
cha Kuhifadhi Data (hawapo pichani) wakati wa ziara ya Waziri wa
Wizara hiyo, Dkt. Faustine Ndugulile (hayupo pichani) ya kutembe-
lea taasisi hiyo, Dar es Salaam. Kushoto ni Meneja wa taasisi hiyo,
Geofrey Mpangala.

wasiliano na Teknolojia ya Habari, Dkt. Faustine Ndu-
gulile akijadiliana jambo na Meneja wa Kituo cha Taifa cha Kuhifadhi
Data, Godfrey Mpangala (wa pili kushoto) wakati wa ziara yake ki-
tuoni hapo, Dar es Salaam. Wa kwanza kushoto ni Naibu Waziri,
Mhandisi Kundo A. Mathew na wa tatu kushoto ni Katibu Mkuu, DKkt.
Zainab Chaula, wote wa Wizara hiyo.
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DKT. NDUGULILE AIPA TCRA MIEZI MITATU
KUMALIZA CHANGAMOTO ZA VIFURUSHI
NA BANDO KWA WANANCHI

Na Prisca Ulomi, WMTH

aziri wa Mawasiliano na Teknolojia ya
WHabari, Dkt.Faustine Ndugulile amei-
pa Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania
(TCRA) miezi mitatu kumaliza changamoto za ban-

do na vifurushi zinazotolewa na kampuni za simu
za mkononi kwa wananchi.

Dkt. Ndugulile ameyasema hayo wakati wa
Ziara yake alipotembelea TCRA ikiwa ni moja ya
taasisi zilizo chini ya Wizara hiyo kwa lengo la kufa-
hamiana, kutambua majukumuyao na kuzungum-
za na Bodi, Menejimenti na wafanyakazi wa taasisi
hiyo ili kuwa na uelewa wa pamoja na kushirikiana
kwa kufanya kazi kwa pamoja katika kuhudumia
wananchi kuelekea Mapinduzi ya Nne ya Viwanda
na kuiwezesha Tanzania kuwa na uchumi wa kidiji-
tali.

Ameongeza kuwa TCRA ishughulikie malala-
miko ya wananchi kwa kuwa wananchi hawana
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imani na vifurushi na bando, na kuwe na mfumo wa
kuhakiki gharama halisi za mawasiliano kuendana
na fedha aliyotoa mwananchi na kuwe na namba
ya bure ambayo wananchi watapiga ili kuwasilisha
malalamiko yao ili kuwawezesha wananchi kuonge-
za imani yao kwa Serikali.

Amesisitiza kuwa ni heri tufanye maamuzi ma-
baya kuliko kutokufanya maamuzi na amewataka
washirikiane na Baraza la Watumiaji wa Huduma za
Mawasiliano (TCRA — CCC) kumaliza changamoto
hiyo kwa kuwa watanzania sio wajinga, anataka
aone kapata shilingi moja anaitumia shilingi moja
yake kupiga simu.
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Pia, amehimiza wahakikishe kuwa chaneli tano za
bure za runinga zinaonekana hata baada ya muda
wa kulipia kumalizika kwa kuwa chaneli hizo hazi-
onekani kwenye baadhi ya ving’amuzi.

Naibu Waziri wa Wizara hiyo, Mhandisi Kundo
A. Mathew ameipongeza TCRA kwa kutengeneza
mifumo ya TEHAMA, kutambua changamoto zilizo-
po na imejipanga kuzifanyia kazi kwa kuwa lazima
. TEHAMA ichukue nafasi yake na itufikishe watanza-
nia tunakotaka kwenda.

Naye Katibu Mkuu wa Wizara hiyo, Dkt.Zain-
ab Chaula amewataka wafanyakazi wa TCRA ku-
jiongeza na kujituma zaidi badala ya kusubiri maa-
gizo na maelekezo kwa kuwa wao ni wataalamu,
hivyo washirikiane kwa pamoja ili kuhakikisha kuwa
wanaendelea kuwahudumia watoa huduma na wa-
tumiaji wa huduma za mawasiliano.

Mkurugenzi Mkuu wa TCRA, Mhandisi James
Kilaba amekiri uwepo wa changamoto za bando na
vifurushi na ameahidi kuzifanyia kazi kwa kuwa TE-
HAMA imeongeza mnyororo wa thamani kwenye
sekta zote na imesogeza huduma mbali mbali vi-
ganjani.

Waziri wa Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Dkt. Faustine
Ndugulile akisisitiza jambo kwa Menejimenti ya Mamlaka ya
Mawasiliano Tanzania (hawapo pichani), wakati alipotembelea
taasisi hiyo, Dar es Salaam.
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Naibu Waziri wa Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Mhandisi
Kundo A. Mathew (wa tatu kushoto) akiuliza utendaji kazi wa mi-
tambo ya kufuatilia matumizi ya masafa kwa Jumanne lkuja (wa
wanza kushoto), Mhandisi wa masafa wa Mamlaka ya Mawasilia-
o Tanzania, wakati wa ziara ya kutembelea taasisi hiyo, Dar es
Salaam. Anayesikiliza wa pili kushoto ni Waziri wa Wizara hiyo, Dkt.
Faustine Ndugulile.

Waziri wa Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Dkt. Faustine Ndu-
gulile (katikati) akipata maelezo kuhusu makumbusho ya mawasilia-
no kutoka kwa Raphael Mwango, Afisa Makumbusho wa Mamlaka
ya Mawasiliano Tanzania wakati wa ziara yake kwenye taasisi hiyo,
Dar es Salaam. Wa kwanza kulia ni Naibu Waziri wa Wizara hiyo,

Waziri wa Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Dkt. Faustine Ndu-
gulile (wa pili kushoto) na Naibu Waziri wake, Mhandisi Kundo A.
Mathew (wa tatu kushoto) wakimsikiliza Mhandisi Jumanne Ikuja

| akiwaeleza kuhusu gari lenye mitambo maalumu linalofuatilia ma-

tumizi ya masafa wakati wa ziara yao Mamlaka ya mawasiliano
Tanzania, Dar es Salaam. Wa nne kushoto ni Mkurugenzi Mkuu wa
taasisi hiyo, Mhandisi James Kilaba.
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Katibu Mkuu wa Wizara ya Mawasiliano na Teknolojia ya Habari,
Dkt. Zainab Chaula akizungumza na wafanyakazi wa Mamlaka ya
Mawasiliano Tanzania (hawapo pichani) kabla ya kumkaribisha Wa-
ziri wa Wizara hiyo, Dkt. Faustine Ndugulile (anayesikiliza) kuzu-
ngumza wakati wa ziara yake ya kutembelea taasisi hiyo, Dar es
Salaam.
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ZA UMMA

ZINAZODAIWA NA TTCL KULIPA MADENI

Na Prisca Ulomi, WMTH

aziri wa Mawasiliano na Teknolojia ya
WHabari, Dkt. Faustine Ndugulile amezi-

pa siku 30 taasisi za umma zinazodaiwa
na Shirika la Mawasiliano Tanzania (TTCL) kuli-
pa madeni kwa Shirika hilo ili liweze kujiendesha,
kutekeleza majukumu yake ya kutoa huduma ya
mawasiliano ya sauti na data kwa taasisi za Seri-
kali, sekta binafsi na wananchi ili kukuza uchumi na
kuchangia pato la taifa.

Dkt. Ndugulile ameyasema hayo wakati wa
ziara yake alipotembelea TTCL kwa lengo la kufa-
hamiana na kuzungumza na wajumbe wa Bodi, Me-
nejimenti na wafanyakazi wa TTCL, Dar es Salaam
ambapo aliambatana na Naibu Waziri wa Wizara
hiyo, Mhandisi Kundo A. Mathew na Mejimenti ya
Wizara hiyo.

Ameongeza kuwa zaidi ya taasisi 20 za Ser-
ikali zinadaiwa na TTCL zaidi ya kiasi cha shilingi
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bilioni 30 ambapo zipo taasisi zinatumia huduma
za mawasiliano za TTCL na zinakusanya mapato
ya zaidi ya shilingi bilioni moja kwa mwezi ila hawa-
ko tayari kulipa huduma za TTCL.

Vile vile, ametoa onyo kali kwa kampuni zin-
azohujumu miundombinu ya TTCL ili ishindwe ku-
toa huduma za mawasiliano kwa wateja wake kuwa
waache tabia hiyo mara moja na wafanye biasha-
ra kwa misingi ya ushindani, vinginevyo Serikali
itawachukulia hatua kali.

Aidha, amesisitiza kuwa kwa watakaoiba
nyaya za shaba za TTCL na kuuza kama chuma
chakavu nao waache mara moja kwa kuwa wa-
tahusishwa na uhujumu uchumi kwa kudhoofisha
utendaji kazi wa TTCL na kwa watakaobainika
watachukuliwa hatua kali na Serikali kwa kushiriki-
ana na vyombo vya ulinzi na usalama.
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Amewataka watendaji wa Wizara kushiriki-
ana na Ofisi ya Taifa ya Takwimu na Mamlaka ya
Mawasiliano Tanzania kufanya utafiti na tathmini ya
kubaini mchango wa Sekta hii aidha wa moja kwa
moja au usio wa moja kwa moja katika kukuza uchu-
mi na kuchangia pato la taifa kwa kuwa taasisi za
Serikali, sekta binafsi na wanachi wanatumia hudu-
ma za mawasiliano ya data na sauti na kuendesha
shughuli mbali mbali za kiuchumi na kijamii kwa ku-
tumia TEHAMA.

Naye Naibu Waziri wa Wizara hiyo, Mhandisi
Kundo A. Mathew amewataka watumishi wa TTCL
kuwa wabunifu na kuacha kufanya kazi kwa mazoea
na wajenge utaratibu wa kufuata na kuwahudumia
wateja huko waliko badala ya kusubiri wateja kuwa-
fuata ofisini.

Mkurugenzi Mkuu wa TTCL, Waziri Kindamba
amesema kuwa amepokea maelekezo ya Waziri,
Dkt. Ndugulile na ametoa rai kwa watumishi wote
wa TTCL kujituma ili kuongeza upatikanaji wa hudu-
ma ya mawasiliano yenye kasi ya brodibandi kuto-
ka asilimia 49 mwaka 2020 hadi kufikia asilimia 80
mwaka 2025.
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Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la Mawasiliano Tanzania, Waziri Kin-
damba akifafanua jambo kwa Waziri wa Mawasiliano na Teknolojia
ya Habari, Dkt. Faustine Ndugulile (wa kwanza kulia) kuhusu mi-
tambo ya Mkongo wa Taifa wa Mawasiliano wakati wa ziara yake
kwenye Shirika hilo, Dar es Salaam. Wa pili kulia ni Naibu Waziri wa
Wizara hiyo, Mhandisi Kundo A. Mathew
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| Waziri wa Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Dkt. Faustine Ndu-

- gulile akisisitiza jambo wakati akikagua miundombinu ya Mkongo
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wa Taifa wa Mawasiliano wakati wa ziara yake kwenye Shirika la

. Mawasiliano Tanzania, Dar es Salaam. Kulia ni Naibu Waziri wa

- Wizara hiyo, Mhandisi Kundo A. Mathew na kushoto ni Mhandisi wa
. Shirika hilo, Marick Urassa.

| - Mhandisi wa Mtandao wa Shirika la Mawasiliano Tanzania, Amina
" Daudi akitoa maoni yake kwa Waziri wa Mawasiliano na Teknolojia

ya Habari, Dkt.Faustine Ndugulile (hayupo pichani) wakati wa kikao
na wafanyakazi alipotembelea Shirika hilo, Dar es Salaam.
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Naibu Waém wa Mawas:llano na Teknolo;:a ya Habari, Mhandisi
Kundo A. Mathew akisisitiza jambo kwa wafanyakazi wa Shirika la

Mawasiliano Tanzania (hawapo pichani) wakati wa ziara ya Waziri

wa Wizara hiyo, Dkt. Faustine Ndugulile (anayesikiliza) alipotembe-
lea Shirika hilo, Dar es Salaam.
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Waziri wa Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Dkt. Faustine Ndu-
gulile akipata maelezo kutoka kwa Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la
Mawasiliano Tanzania, Waziri Kindamba kuhusu mtambo wa zama-
ni wa kupiga simu kwenye chumba cha makumbusho cha Shirika
hilo wakati wa ziara yake ya kutembelea Shirika hilo, Dar es Salaam
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Limeandaliwa na Kitengo cha Mawasiliano Serikalini
Wizara ya Mawasiliano na Teknolojia ya Habari
S.L.P. 677,40470 Dodoma, Tanzania
Barua pepe: ps@mawasiliano.go.tz
Tovuti: www.mawasiliano.go.tz
Instagram: @WizaraMTH
Twitter: @WizaraMTH




